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HOTUBA	YA	UFUNGUZI	YA	MKURUGENZI	MKUU	WA	TUME	YA	TAIFA	YA	MIPANGO	YA	

MATUMIZI	YA	ARDHI	KATIKA	KIKAO	CHA	KAMATI	YA	TAIFA	YA	UFUNDI	YA	KUSIMAMIA	

MIPANGO	YA	MATUMIZI	YA	ARDHI		

	EDEMA	-	MOROGORO	TAREHE	5	HADI	7	SEPTEMBA	2018.	

	

Ndugu	Wajumbe,	

Kamati	ya	Ufundi	ya	Taifa,	

Wadau	wa	washiriki	wa	Upangaji	Matumizi	ya	Ardhi,	

Mabibi	na	Mabwana,	

	 	 	

Napenda	kuwakaribisha	kwenye	kikao	 chetu	 cha	kurejesha	mahali	pake	 	 	 kamati	 ya	Taifa	 ya	

kiufundi	ambayo	kwa	mara	ya	mwisho	ilifanya	kazi	ya	kutoa	ushauri	wa	kitaalamu	kwa	Tume	

mwaka	2014.	 Kabla	 sijaeleza	 kwanini	 nimetamka	 kuwa	 inarejeshwa,	 naomba	 kutoa	maelezo	

mafupi	kuhusu	Tume,	uanzishwaji	wake	na	majukumu	husika,	

	 	 	

Tume	 imeanzishwa	 kwa	 mujibu	 wa	 Sheria	 Na.	 6	 ya	 mwaka	 2007	 kifungu	 Na.6.	 Pia	 Tume	

inafanya	kazi	chini	ya	Bodi	ambayo	imeundwa	kwa	mujIbu	wa	kifungu	Na.	6(1)	(a),	Mwenyekiti	

wa	Bodi	 anateuliwa	 na	Mh.	 Rais	wa	 Jamhuri	 ya	Muungano	wa	 Tanzania.	Wajumbe	wa	 bodi	

huteuliwa	na	Waziri	wa	Sekta	husika	na	wanatoka	katika	Sekta	za	umma	na	binafsi	zinahusika	

masuala	ya	uandaajii		na	usimamizi	wa	matumizi	ya	Ardhi.	

Kwa	 kuzingatia	 Sera	 ya	 Ardhi	 ya	 mwaka	 1995	 ambayo	 inafanyiwa	 marekebisho	 na	 Sera	 ya	

Makazi	 na	 Nyumba	 ya	 mwaka	 2002,	 Tume	 hutekeleza	 kazi	 zake	 kwa	 kufuata	 msingi	 wa	

upangaji	matumizi	ya	Ardhi	ambao	unazingatia	kwenye	maeneo	yafuatayo:-	

• Kuwezesha	upatikanaji	wa	maeneo	ya	makazi	yenye	huduma	kwa	jamii	yote.	

• Kuwezesha	 uboreshaji	 wa	 utoaji	 wa	 miundombinu	 na	 huduma	 za	 jamii	 ili	 kuwa	 na	

makazi	endelevu	

• Kuwezesha	kuwepo	fursa	za	ajira	na	kuondoa	umasikini.	
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• Kuhimiza	 uwepo	 wa	 mfumo	 wa	 ngazi	 za	 makazi	 mizania	 unaozingatia	 maendeleo	

endelevu	ya	makazi.	

• Kuhimiza	 na	 kuwepo	 kwa	 ushirikishwaji	 wa	 	 sekta	 binafsi,	 sekta	 za	 umma	 na	 taasisi	

zisizo	za	kiserikali	katika	kupanga	matumizi	ya	Ardhi.	

• Kulinda	mazingira	ya	makazi	ya	binadamu	na	mfumo	wa	ikolojia	dhidi	ya	uharibifu	wa	

kimazingira	ili	kufikia	maendeleo	endelevu.	

• Kujenga	 uwezo	wa	 kitaalamu	 katika	 kupanga	 na	 kutekeleza	mipango	 ya	matumizi	 ya	

Ardhi	nchini.	

• Kujenga	 uwezo	 katika	 ngazi	 mbalimbali	 (Kijiji,	 Wilaya,	 Kanda,	 Taifa,)	 kuhusiana	 na	

masuala	ya	upangaji	na	usimamizi	wa	matumizi	ya	Ardhi.	

• Kuakikisha	 masuala	 ya	 Sera,	 Sheria,	 Kanuni	 na	 Taratibu	 pamoja	 na	 miongozo	

mbalilmbali	iliyotolewa	inafuatwa.	

Pia,	 pamoja	 na	 misingi	 hiyo	 niliyotaja,	 madhumuni	 ya	 upangaji	 yanalenga	 katika	 maeneo	

yafuatayo;	

• Kuwezesha	upangaji	wa	matumizi	ya	Ardhi	wenye	ufanisi	na	mpangilio	unaofaa	

• Kuwezesha	wamiliki	wa	Ardhi	vijijini	na	mjini	kutumia	Ardhi	yao	vizuri	kwa	uzajilishaji	

• Kuhimiza	matumizi	ya	ardhi	endelevu	nchini.	

• Kuhakikisha	kuwepo	kwa	usalama	wa	miliki	na	usawa	wa	utumiaji	rasilimali	Ardhi.	

• Kuwezesha	kuwepo	na		Mpango	wa	matumizi	ya	Ardhi	ili	kuzuia	migogoro	ya	matumizi	

ya	Ardhi	

• Kuwezesha	watumiaji	wadogo	na	wakubwa	wa	Ardhi	kwa	kuzingatia	mahitaji	ya	kisekta	

• Kutoa	na	kuratibu	ushirikano	wa	kisekta	

• Kuhakikisha	kuna	utashi	wa	kisiasa	na	kiutawala	katika	upangaji	wa	matumizi	ya	Ardhi	

ngazi	ya	KItaifa,	Kanda,	wilaya	na	Vijiji.	

Baada	ya	maelezo	hayo	napenda	pia,	kueleza	majukumu	ya	Tume	ya	kama	inavyoelezwa	katika	

Sheria	ya	Mipango	ya	Matumizi	ya	Ardhi	Sura	116	Kifungu	Na.	7.	ni;	

• Kuratibu,	 kushauri	 na	 kukagua	 sekta	 zote	 kuhusu	 viwango	 vya	 pamoja	 na	 kumshauri	

Waziri	kuweka	viwango	vinavyokubalika;	
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• Kusaidia	 mamlaka	 zote	 za	 upangaji	 wa	 matumizi	 ya	 ardhi	 kwa	 kuandaa	 mipango	 ya	

matumizi	ya	ardhi,	kufuatilia	utekelezaji	wake	na	kuifanyia	tathmini	mara	kwa	mara;	

• Kuratibu	shughuli	za	vyombo	vyote	vinavyohusika	na	mambo	ya	upangaji	wa	matumizi	

ya	ardhi	kutumika	kama	njia	ya	mawasiliano	kati	ya	Taasisi	hizo	na	Serikali;	

• Kubuni	na	kueneza	program	ambazo	zitalinda	na	kuimarisha	kwa	ufanisi	ubora	wa	ardhi	

na	upangaji	wa	matumizi	ya	ardhi	unaofaa;	

• Kuhamasisha	 ushiriki	 wa	 umma	 na	 sekta	 binafsi	 katika	 shughuli	 zinazohusiana	 na	

upangaji	 wa	 matumizi	 ya	 ardhi	 kwa	 ajili	 ya	 matumizi	 ya	 ardhi	 yenye	 uwiano	 na	

manufaa;	

• Kuendeleza	ushirikiano	kati	ya	Serikali,	mamlaka	za	serikali	za	mitaa	na	Taasisi	nyingine	

zinazo	jishughulisha	na	upangaji	wa	matumizi	ya	ardhi;	

• Kuendeleza	maendeleo	ya	maarifa	ya	kisayansi	katika	masuala	ya	upangaji	wa	matumizi	

ya	 ardhi	 na	 kuhimiza	maendeleo	 ya	 teknolojia	 yanayolenga	 uzuiaji	 au	 upunguzaji	wa	

madhara	makubwa	katika	ardhi		

• Kuanisha	viwango,	desturi	na	vigezo	kwa	ajili	ya	ulinzi	wa	matumizi	yenye	manufaa	na	

kudumisha	ubora	wa	ardhi;	

• Kufanya	na	kuratibu	utafiti,	uchunguzi	na	upimaji	wa	ardhi	unaohusiana	na	upangaji	wa	

matumizi	ya	ardhi	na	kukusanya	taarifa,	kuzipanga	kwa	utaratibu	na	kuanzisha	benki	ya	

taifa	ya	takwimu	ya	kuendeza	taarifa	kuhusu	matokeo	ya	utafiti,	uchunguzi	au	upimaji	

wa	ardhi	nchini;	

• Kuanzisha	 na	 kuendesha	 mfumo	 wa	 uwekaji,	 utunzaji	 kumbukumbu	 na	 uenezaji	 wa	

taarifa	inayohusiana	na	upangaji	wa	matumizi	ya	ardhi;	

• Kushauriana	na	Wizara	zote	za	kisekta,	kutathmini	sheria	zilizopo	na	kuishauri	Serikali	

juu	 ya	hatua	 za	 kisheria	na	nyinginezo	 kwa	ajili	 ya	upangaji	wa	matumizi	 ya	 ardhi	 na	

kupendekeza	utekelezaji	wake;	

• Kuanzisha	 na	 kudumisha	 ushirikiano	 na	 nchi	 nyingine	 na	 mashirika	 ya	 kimataifa,	

yanayoshughulikia	 masuala	 na	 mambo	 yanayohusiana	 na	 upangaji	 wa	 matumizi	 ya	

ardhi;	
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• Kushirikiana	na	wakala	wanaohusika,	kufanya	program	zinazo	kusudia	kuimarisha	elimu	

ya	 upangaji	 wa	 matumizi	 ya	 ardhi,	 	 kuinua	 mwamko	 wa	 umma	 kuhusu	 haja	 ya	

usimamizi	 bora	 wa	 matumizi	 ya	 ardhi	 na,	 kushawishi	 umma	 kusaidia	 na	 kuhimiza	

jitihada	zinazofanywa	na	vyombo	vingine	kwa	ajili	hiyo;	

• Kuendesha	na	kuhamasisha	program	za	mafunzo	katika	upangaji	wa	matumizi	ya	ardhi	

kwa	ajili	ya	kuelimisha	umma	juu	ya	upangaji	wa	matumizi	ya	ardhi	unaofaa	na	wajibu	

wa	umma	katika	ulinzi,	matumizi	na	uboreshaji	wake;	

• Kuhakikisha	utekelezaji	wa	mipango	 ya	matumizi	 ya	 ardhi	 iliyoidhinishwa	unakuwepo	

na	unafuatwa.	

• Kufanya	shughuli	nyingine	kama	ilivyoagizwa	chini	na	Sheria	husika	Sura	116	ya	mwaka	

2007	

Hivyo,	kama	 ilivyo	ni	 takwa	 la	kisheria	katika	kifungu	Na.5	na	6	cha	Sura	116	ya	Sheria	ya	

Mipango	 ya	 Matumizi	 ya	 Ardhi;	 Tume,	 ili	 kutekeleza	 majukumu	 yake	 vizuri,	 imeamua	

kurejesha		tena	kamati	ya	Taifa	ya	kiufundi	ambayo	kwa	kushirikiana	na	sekta	husika	zinazo	

jihusisha	na	uandaaji	wa	mipango	ya	matumizi	ya	Ardhi	nchini	itapata	nafasi	ya	kujadiliana,	

kushauriana	na	Tume	kwenye	masuala	muhimu	yafuatayo;	

1. Jinsi	ya	kuanzisha	vigezo	na	taratibu	za	tathmini	ya	ubora	wa	ardhi.	

2. Kuweka	vigezo	vya	chini	kabisa	vya	ubora	vya	ardhi	yote	ya	Tanzania	kwa	matumizi	ya	

ardhi,	ikiwa	ni	pamoja	na:	

a) Ardhi	kwa	ajili	ya	matumizi	ya	kilimo;	

b) Ardhi	kwa	ajili	ya	matumizi	ya	burudani;	

c) Ardhi	kwa	ajili	ya	makazi	yaliyopimwa;	

d) Ardhi	iliyotengwa	kwa	ajili	ya	utupaji	wa	taka;	

e) Ardhi	kwa	ajili	ya	matumizi	ya	wanyamapori;	

f) Ardhi	kwa	ajili	ya	misitu	ya	hifadhi	na	uzalishaji;	

g) Ardhi	kwa	ajili	ya	mifugo	na	malisho;	

h) Ardhi	kwa	ajili	ya	madini	na	matumizi	ya	rasilimali	za	majini;	na	

i) Ardhi	kwa	ajili	ya	matumizi	ya	viwanda.	
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3. Kushari	juu	ya	Miongozo	au	kanuni	za	utunzaji	wa	ardhi	endapo	ardhi	inahitaji	uhifadhi	

maalumu.	

4. Kushauri	 juu	 ya	maeneo	 ya	 utafiti	 kuhusu	 athari	 za	 uchafuzi	wa	 ardhi	 kwa	mazingira,	

binadamu	na	wanyama.	

5. Kutoa	 ushari	 juu	 ya	 hatua	 za	 lazima	 za	 kushughulikia	 maji	 machafu	 kabla	

hayajatiririshwa	kwenye	mifereji	ya	maji	machafu.	

6. Taratibu	za	usimamizi	wa	rasilimali	zinazomilikiwa	kwa	pamoja.	

7. Vigezo	vya	mashauriano	na	uratibu	wa	ndani	wa	sekta.	

8. Miongozo	 ya	 maamuzi	 ya	 pamoja	 ya	 wakala	 wa	 upangaji	 kuhusu	 masuala	 yenye	

umuhimu	wa	pekee.	

9. Miongozo	ya	ufuatiliaji	na	tathmini	ya	mipango	ya	uidhinishaji.	

	

Baada	 ya	 kufafanua	masuala	 ya	 kuzingatiwa	 na	 kamati,	 naamini	 kwa	muda	 wa	 siku	 tatu	

tutaeleweshana	na	kujadiliana	zaidi	kuhusu	mambo	yafuatayo;	

• Sheria	za	upangaji	wa	matumizi	ya	ardhi.	

• Mpango	wa	Taifa	wa	matumizi	ya	Ardhi	2013	–	2033	

• Mpango	wa	matumizi	ya	Ardhi	Kikanda	

• Mpango	Kiunzi	wa	Matumizi	ya	Ardhi	ya	Wilaya	

• Mpango	wa	Matumizi	ya	Ardhi	ya	kijiji	

• Mtizamo	wa	Mipango	Fungamanishi	ya	Upangaji	wa	matumizi	ya	Ardhi,	changamoto	

na	 mafunzo	 yaliyopatikana	 katika	 kuboresha	 uandaaji	 wa	 matumizi	 ya	 Ardhi,	

Maeneo	ya	kipaumbele	kwenye	maeneo	ya	Upangaji	na	Usimamizi	wa	matumizi	ya	

Ardhi.		

• Mkakati	wa	kukabiliana	na	Changamoto	za	Mipango	ya	Matumizi	ya	Ardhi	nchini.	

• Mkakati	wa	Uratibu	wa		Tume	ya	Taifa	ya	matumizi	ya	Ardhi	

• Mkakati	wa	Mawasiliano		

• Mkakati	wa	upatikanaji	rasilimali	
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Mwisho	 nawatakia	 kheri	 wanakamati	 	 katika	 ushirikiano	 wa	 kurejesha	 kamati	 hii	 ambayo	 ni	

kiungo	muhimu	katika	kuunganisha	na	kuratibu	watumiaji	wote	wa	Ardhi	kwa	mtazamo	au	kwa	

nia	 ya	 kuongeza	 thamani	 ya	Ardhi	 	 na	 kuhakikisha	 rasilimali	 za	Ardhi	 zinatumika	 ipasavyo	na	

mazingira	yanaboreshwa.	Pia,	nachukua	fursa	kupongeza	wajumbe	wote	walioteuliwa	na	taasisi	

zao	 kuwa	 wajumbe	 wa	 kamati	 hii	 ya	 kitaifa.	 Kwa	 namna	 ya	 pekee	 nachukua	 nafasi	 hii	

kuwashukuru	na	kuwapongeza	wadau	wenzetu	wa	 IUCN	na	OXFAM	kwa	kufadhili	 sehemu	ya	

gharama	 ya	 kikao	 hiki.	 Aidha	 nichukue	 pia	 fursa	 hii	 kuwashukuru	 wadau	 wengine	 wote	

walioacha	kazi	zao	na	kujumuika	nasi	ambao	ni	WWF,	CARE	INTERNATIONAL	NA	UCRT.		

	

BAADA	YA	MAELEZO	HAYA	SASA	NINATAMKA	KUWA	KIKAO	CHA	KAMATI	YA	TAIFA	YA	UFUNDI	

YA	 KUPANGA	 NA	 KUSIMAMIA	 MATUMIZI	 YA	 ARDHI	 KIMEFUNGULIWA	 RASMI	 NA	 KAMATI	

IMEREJESHWA.	

	

ASANTENI	KWA	KUNISIKILZA.	

	

	

	

	


